Hiện nay, trên mạng xã hội đang lan truyền một đoạn video việc một thanh niên điều khiển xe máy chặn đầu, dùng đá đập vỡ kính xe cấp cứu đang chở bệnh nhân, với hành vi này thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Xe cấp cứu có được hưởng quyền ưu tiên đi trước xe khi nào?

Căn cứ theo điểm c khoản 1 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

“Quyền ưu tiên của một số loại xe

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang.

…”

Như vậy, xe cấp cứu được hưởng quyền ưu tiên đi trước xe khác khi đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu.

Mức phạt hành chính hành vi điều khiển xe máy chặn đường, đập vỡ kính xe cấp cứu

Theo điểm b khoản 5, điểm b khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa đổi bởi điểm c khoản 4, điểm c khoản 35 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định như sau:

“Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 6 Điều này và các trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

b) Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.;

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

…”

Như vây, xe cấp cứu đang chở bệnh nhân có nghĩa là đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu. Do đó, việc điều khiển xe máy gây cản trở xe cấp cứu có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Ngoài ra, còn có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Chặn đường, đập vỡ kính xe cấp cứu đang chở bệnh nhân có thể bị truy cứu TNHS?

Việc chặn đường, đập vỡ kính xe cấp cứu có thể bị truy cứu TNHS về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo quy định Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi bởi khoản 36 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, cụ thể như sau:

Hotline: 0972810901 | 0387003455
Youtube: Luật Công Tâm
Website: Luật Công Tâm
Email: luatsuluatcongtam@
gmail.com
Địa chỉ: Tầng 6, số 141 Hoàng Quốc Việt, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, Hà Nội.

By Tâm

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

0972810901