thoi-han-dieu-tra-vu-an-hinh-su

Thời hạn điều tra là gì?

Thời hạn điều tra vụ án hình sự là thời gian do pháp luật quy định để cơ quan điều tra hoàn thành điều tra vụ án. Thời hạn điều tra được tính từ khi khởi tố vụ án đến ngày kết thúc điều tra. Trong thời hạn này, cơ quan điều tra/cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra phải làm rõ hành vi phạm tội, làm rõ chứng cứ xác định có tội và chứng cứ xác định vô tội, tình tiết tăng nặng, tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, nguyên nhân, điều kiện phạm tội và những tình tiết khác có ý nghĩa đối với việc giải quyết vụ án.

Thời hạn điều tra vụ án hình sự không được quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng; không quá 03 tháng đối với tôi phạm nghiêm trọng; không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng. Nếu do tính chất phức tạp của vụ án cần phải có thêm thời gian để điều tra thì trong thời hạn 10 ngày trước khi hết hạn điều tra, cơ quan điều tra phải làm văn bản đề nghị viện trưởng viện kiểm sát gia hạn điều tra.

Việc gia hạn điều tra được thực hiện như sau:

Một là, đối với tội phạm ít nghiêm trọng: có thể được gia hạn điều tra 01 lần không quá 02 tháng;

Hai là, đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra 02 lần, lần thứ nhất không quá 03 tháng và lần thứ hai không quá 02 tháng;

Ba là, đối với tôi phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra 02 lần, mỗi lần không quá 04 tháng;

Bốn là, đối với tội đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra 03 lần, mỗi lần không quá 04 tháng.

thoi-han-dieu-tra-vu-an-hinh-su
Hình minh họa: Thời hạn điều tra vụ án hình sự

Thời hạn tạm giam để điều tra

Căn cứ Điều 173 Bộ luật Tố tụng hình sự:

Thời hạn tạm giam để điều tra là thời hạn do pháp luật quy định được tạm giam bị can để phục vụ cho việc điều tra vụ án.

Thời hạn tạm giam bị can để điều tra không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Trường hợp vụ án có nhiều tình tiết phức tạp, cần phải có thời gian dài hơn cho việc điều tra và không có căn cứ thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp tạm giam thì chậm nhất là 10 ngày trước khi hết hạn tạm giam, cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn tạm giam.

Thời hạn gia hạn tạm giam đối với từng loại tội phạm cụ thể như sau:

  • Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam 01 lần không quá 01 tháng;
  • Đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam 01 lần không qáu 02 tháng;
  • Đối với tội phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam 01 lần không quá 03 tháng;
  • Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam 02 lần mỗi lần không quá 04 tháng.

Thời hạn phục hồi điều tra

Căn cứ Khoản 1 Điều 174 Bộ luât tố tụng hình sự:

Thời hạn phục hồi điều tra là thời hạn do pháp luật quy định để tiếp tục điều tra vụ án đã được phục hồi điều tra.

Đối với những vụ án đã có quyết định đình chỉ hoặc tạm đình chỉ điều tra nhưng có lí do để hủy bỏ quyết định này thì cơ quan điều tra ra quyết định phục hồi điều tra nếu chưa hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự. Thời hạn phục hồi điều tra không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng và tội phạm nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng kể từ khi có quyết định phục hồi điều tra cho đến khi kết thúc điều tra.

Trường hợp cần gia hạn điều tra do tính chất phức tạp của vụ án, thì chậm nhất là 10 ngày trước khi hết thời hạn điều tra, cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn điều tra:

  • Đối với tội phạm ít nghiêm trọng được gia hạn điều tra 01 lần thì không quá 01 tháng;
  • Đối với tội phạm nghiêm trọng và tội phạm rất nghiêm trọng được gia hạn điều tra 01 lần không quá 02 tháng;
  • Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng được gia hạn điều tra 01 lần không quá 03 tháng;

Thời hạn điều tra bổ sung

Căn cứ khoản 2 Điều 174 Bộ luật tố tụng hình sự có quy định:

Thời hạn điều tra bổ sung là thời hạn do pháp luật quy định để điều tra bổ sung đối với vụ án khi có yêu cầu của Viện kiểm sát hoặc Tòa án cấp sơ thẩm.

Trong trường hợp vụ án do Viện kiểm sát trả lại để điều tra bổ sung thì thời hạn điều tra bổ sung không quá 02 tháng. Nếu Viện kiểm sát quyết định truy tố nhưng Tòa án trả lại để điều tra bổ sung thì không thời hạn điều tra bổ sung không quá 01 tháng. Thời hạn được tính từ ngày cơ quan điều tra nhận lại hồ sơ vụ án và yêu cầu điều tra. Viện Kiểm sát chỉ được trả hồ sơ điều tra bổ sung tối đa 02 lần; Thẩm phán chỉ được trả lại hồ sơ 01 lần; Hội đồng xét xử chỉ được trả hồ sơ 01 lần.

Thời hạn điều tra lại

Căn cứ khoản 2 Điều 174 Bộ luật tố tụng hình sự:

Thời hạn điều tra lại là thời hạn do pháp luật quy định để tiến hành điều tra lại vụ án theo quyết định của Hội đồng xét xử phúc thẩm, Hội đồng Giám đốc thẩm, tái thẩm. Điều tra lại được tiến hành trong những trường hợp vụ án được đưa ra xét xử nhưng tòa án cấp phúc thẩm hủy án sơ thẩm, hội đồng giám đốc thẩm, hội đồng tái thẩm hủy bản án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị để điều tra lại.

Khi điều tra lại, thời hạn và gia hạn điều tra được áp dụng theo thủ tục chung tại Điều 172 Bộ luật Tố tụng hình sự.
Xem thêm:
Giải pháp chống oan sai;
Tội lừa dối khách hàng.

Luật sư tư vấn Luật hình sự

Điều tra vụ án hình sự là một hoạt động tố tụng quan trọng. Do đó, thời hạn điều tra vụ án hình sự cũng được quy định một cách cụ thể và chi tiết. Có không ít trường hợp cơ quan điều tra không tuân thủ thời hạn điều tra, xâm phạm đến quyền và lợi ích hợp pháp của người bị buộc tội. Để tìm hiểu chi tiết hơn về thời hạn điều tra vụ án hình sự hoặc các vấn đề pháp lý khác, hãy liên hệ ngay tới Luật sư hình sự – Luật Công Tâm để được các Luật sư của chúng tôi tư vấn và hỗ trợ.

Hotline: 0972810901 | 0387003455
Youtube: Luật Công Tâm
Website: Luật Công Tâm
Email: luatsuluatcongtam@gmail.com
Địa chỉ: Tầng 6, số 141 Hoàng Quốc Việt, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, Hà Nội.

thoi-han-dieu-tra-vu-an-hinh-su
Liên hệ Luật sư hình sự

By Tâm

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

0972810901